Module quang là gì? Module quang có những loại nào?

Việc triển khai hệ thống mạng ngày nay yêu cầu việc kết nối và chuẩn đoán, giám sát cũng như cung cấp cho người dùng các thông tin vô cùng quan trọng liên quan đến tình trạng hoạt động tín hiệu của hệ thống. Module quang hay Module quang SFP ra đời để đáp ứng các nhu cầu đó và trở thành một phần không thể thiếu trong việc kết nối các thiết bị mạng cũng như sử dụng trong các ứng dụng viễn thông.

Khách hàng của ANBINHNET khi đang muốn tìm hiểu hay muốn sử dụng Module quang thường đặt cho chúng tôi các câu hỏi như:

  • Module quang là gì?
  • Module quang SFP là gì?
  • Module SFP là gì?
  • Module quang có tác dụng gì?
  • Module quang có những loại nào?
  • Nên chọn loại Module quang nào?
  • Mua Module quang chính hãng ở đâu?

Để có thể trả lời các câu hỏi trên của quý khách hàng, quản trị viên của ANBINHNET đã biên tập bài viết dưới đây. Hi vọng sau khi đọc hết bài viết, các bạn sẽ có cái nhìn tổng quát về sản phẩm Module quang SFP cũng như lựa chọn được thiết bị Module quang phù hợp.

Module quang là gì? Module quang có tác dụng gì?

Module quang là gì? Module quang SFP là gì? Module SFP là gì?

Module quang SFP là gì? Module quang là gì? Module SFP là gì?
Module quang SFP là gì? Module quang là gì? Module SFP là gì?

Module quang hay Module quang SFP là thiết bị thu phát tín hiệu quang nhỏ gọn, hỗ trợ “cắm nóng”, được dùng cho các thiết bị Switch, Router, Converter, DSLAM, SDH có cổng (khe, slot) theo chuẩn SFP (Small Form-factor Pluggable). Module quang SFP còn được gọi với những cái tên như Module SFP, SFP Transceiver.

Module SFP có thiết kế nhỏ gọn, bao gồm hai đầu. Trong đó, một đầu của Module quang SFP có thể cắm nóng vào các thiết bị như chuyển mạch, bộ định tuyến, thiết bị tường lửa, bộ chuyển đổi.v.v…. Đầu còn lại của Module quang kết nối với các hệ thống cáp quang hoặc cáp đồng.

Module quang SFP được thiết kế để hỗ trợ chuẩn SONET, Gigabit Ethernet, Fibre Channel, và nhiều chuẩn truyền dẫn khác.

Module quang có tác dụng gì?

Module quang SFP có chức năng kết nối và chuẩn đoán, giám sát, cung cấp cho người dùng các thông tin vô cùng quan trọng, thường liên quan đến tình trạng truyền và nhận tín hiệu.

Module SFP chuyển đổi các tín hiệu quang- điện qua phần truyền và phần nhận, tạo điều kiện giao tiếp tốc độ cao giữa các thiết bị Switch, Router, Converter, DSLAM, SDH hoặc các thiết bị khác.

Module quang còn đi kèm chức năng DDM (Digital Diagnostic Monitoring), một chức năng chuẩn đoán kỹ thuật số cung cấp cho người dùng với các thông tin quan trọng liên quan đến tình trạng của các tín hiệu truyền và nhận. Với cách tiếp cận này, người dùng sẽ dễ dàng hơn cho việc phát hiện lỗi xảy ra trong hệ thống mạng của mình.

Hơn nữa, với hệ thống chuẩn đoán thông số kĩ thuật đồng thời theo dõi nhiệt độ hoàn hảo, thiết bị Module quang SFP còn đảm bảo độ chính xác trong công tác thu, phát hiện xử lý công suất máy.

Module quang có tác dụng gì?
Module quang có tác dụng gì?

Module quang có những loại nào? Phân loại các thiết bị Module quang SFP

Module quang cho tới thời điểm hiện tại với những tính năng ưu việc đã trở thành một thiết bị quan trọng trong các hệ thống mạng. Chính vì thế, Module SFP đã được phát triển và cung cấp bởi nhiều tập đoàn công nghệ lớn trong ngành như Cisco, HPE, Juniper, Fortinet, Dell, v.v.

Module quang SFP có số lượng thiết bị đa dạng, đáp ứng các nhu cầu thực tế khác nhau của người sử dụng. Nhưng về cơ bản, Module Quang được phân loại như sau:

  • Phân loại theo tốc độ
  • Phân loại theo loại cáp quang
  • Phân loại theo số sợi quang
  • Phân loại theo nhà sản xuất

Giờ hãy cùng chúng tôi đi sâu tìm hiểu về từng loại Module quang SFP khác nhau nhé.

Module quang phân loại theo tốc độ

Module quang cung cấp nhiều sản phẩm với tốc độ truyền khác nhau để đáp ứng nhu cầu tốc độ và băng thông ngày càng lớn, với các loại Module quang 1G, Module quang 1.25G, Module quang 10G, Module quang 40G, Module quang 80G, Module quang 100G..v.v…

Module quang phân loại theo loại cáp quang

Module quang phân loại theo loại cáp quang gồm hai loại là Module quang Single Mode (đơn mốt) và Module quang Multi Mode (đa mốt)

Module SFP Single Mode hoạt động trên sợi quang single mode có đường kính lõi thông thường là 9 micromet (µm). Đường kính lớp phủ của một sợi đơn mode là 125 µm. Module quang SFP Single Mode hoạt động chủ yếu ở bước sóng 1310nm đến 1550nm. Do đó, nó phù hợp cho các ứng dụng truyền dữ liệu tầm xa đạt 2 km, 10 km, 40 km, 60 km, 80 km và 120 km. Có nhiều loại Module SFP Single Mode, chẳng hạn như 1000BASE-EX, 1000BASE-ZX, v.v.

Module SFP Multi Mode hoạt động trên sợi quang multi mode với đường kính lõi là 50 và 62,5 µm, và đường kính lớp phủ cũng là 125 µm. Module quang SFP Multi Mode hoạt động ở bước sóng 850nm và được sử dụng để truyền khoảng cách ngắn, khoảng 100m tới 500m. Có nhiều loại Module SFP Multimode đa chế độ như 1000BASE-SR

Module quang phân loại theo số sợi quang

Module quang phân loại theo số sợi quang gồm hai loại là Module quang 1 sợi quang (Single Fiber) và Module quang 2 sợi quang (Dual Fiber).

Module SFP Single Fiber là module 1 cổng, thu phát tín hiệu quang qua 1 sợi quang đơn. Module SFP Single Fiber hoạt động ở bước sóng 1300 đến 1600 nm. Module quang 1 sợi quang phù hợp với việc truyền dữ liệu khoảng cách xa.

Module SFP Dual Fiber là module 2 cổng, thu phát tín hiệu sử dụng cùng một bước sóng qua 2 sợi quang. Module SFP Dual Fiber hoạt động ở bước sóng từ 850 đến 1550 nm và có chi phí thấp hơn so với Module SFP Single Fiber.

Module quang phân loại theo nhà sản xuất

Sản phẩm Module SFP đã được phát triển và cung cấp bởi nhiều tập đoàn công nghệ lớn trên thế giới. Các thiết bị Module quang được phân loại theo nhà sản xuất đang được ANBINHNET phân phối chính hãng bao gồm:

Khách hàng của chúng tôi khi có nhu cầu sử dụng thiết bị Module quang SFP thường lựa chọn các thương hiệu lớn như Cisco, Juniper, Dell, HPE để đáp ứng các nhu cầu khắt khe của hệ thống mạng. Tuy nhiên, bạn cũng có thể lựa chọn Module quang tới từ các thương hiệu nhỏ khác như OEM, Mirkotik với chi phí thấp hơn mà vẫn đáp ứng được các nhu cầu sử dụng.

Mua Module quang chính hãng ở đâu?

ANBINHNET ™ là một địa chỉ phân phối Module Quang SFP uy tín hàng đầu tại Việt Nam. Đến với chúng tôi, quý khách hàng sẽ nhận được những thông tin chính xác về nguồn gốc xuất xứ, giấy tờ, chứng chỉ, với mức giá Discount theo quy định của nhà sản xuất. Hàng luôn sẵn kho số lượng lớn để đáp ứng nhu cầu của khách hàng.

ANBINHNET ™ có văn phòng giao dịch tại 2 thành phố lớn nhất là Hà Nội và Hồ Chí Minh (Sài Gòn). Giúp thuận tiện cho khách hàng có như cầu mua Module quang Chính Hãng có thể đến trực tiếp văn phòng của chúng tôi, cũng như rút ngắn thời gian giao hàng các sản phẩm Module SFP chính hãng đến với khách hàng..

Ngoài ra thì chúng tôi Phân Phối Module quang SFP Chính Hãng trên toàn quốc, Do đó nếu khách hàng không ở có điều kiện để đến trực tiếp văn phòng của chúng tôi tại Hà Nội và Sài Gòn thì có thể liên hệ với chúng tôi để nhận thông tin về báo giá, tình trạng hàng hoá, chương trình khuyến mại…

Địa chỉ phân phối Module quang chính hãng tại Hà Nội

Để Nhận Thông Tin Hỗ Trợ Báo Giá Dự Án, Đặt Hàng, Giao Hàng, Bảo Hành, Khuyến Mại, Hỗ trợ kỹ thuật của các sản phẩm Module SFP Chính Hãng tại TP Hà Nội và khu vực lân cận, Hãy Chát Ngay với chúng tôi ở khung bên dưới hoặc gọi điện tới số hotline hỗ trợ 24/7 của ANBINHNET ™. Hoặc nếu quý khách ở Hà Nội hoặc các tỉnh lân cận, có thể liên hệ tới văn phòng của chúng tôi tại Hà Nội theo thông tin sau:

CÔNG TY TNHH MẠNG VIỄN THÔNG AN BÌNH – PHÂN PHỐI MODULE QUANG SFP CHÍNH HÃNG TẠI HÀ NỘI

Địa chỉ phân phối Module quang chính hãng tại Sài Gòn (TP HCM)

Để Nhận Thông Tin Hỗ Trợ Báo Giá Dự Án, Đặt Hàng, Giao Hàng, Bảo Hành, Khuyến Mại, Hỗ trợ kỹ thuật của các sản phẩm Module SFP Chính Hãng tại TP Hồ Chí Minh (Sài Gòn) và khu vực lân cận, Hãy Chát Ngay với chúng tôi ở khung bên dưới hoặc gọi điện tới số hotline hỗ trợ 24/7 của ANBINHNET ™. Hoặc nếu quý khách ở Sài Gòn hoặc các tỉnh lân cận, có thể liên hệ tới văn phòng của chúng tôi tại Hà Nội theo thông tin sau:

CÔNG TY TNHH MẠNG VIỄN THÔNG AN BÌNH – PHÂN PHỐI MODULE QUANG SFP CHÍNH HÃNG TẠI SÀI GÒN


ANBINHNET là địa chỉ phân phối Module Quang Chính Hãng tại Việt Nam, cung cấp toàn diện các giải pháp và sản phẩm Module Quang SFP Chính Hãng tại Việt Nam. Đặc biệt là ở Hà Nội và Sài Gòn (TP Hồ Chí Minh). Chúng tôi là địa chỉ tốt nhất và uy tín nhất để đảm bảo cho hệ thống mạng của quý khách được sử dụng sản phẩm chính hãng.

Bài viết liên quan

Nhập Email để nhận ngay báo giá sản phẩm

    • Kết Nối Với Chúng Tôi